TIN TỨC VỀ giấy khai sinh - giay khai sinh
giấy khai sinh
-
Quy định liên quan đến giấy khai sinh áp dụng từ 18/5 tới, người dân cần nắm rõ
Từ 18/5/2026, vi phạm trong đăng ký khai sinh có thể bị phạt đến 5 triệu đồng. -
Quy định mới liên quan đến giấy khai sinh áp dụng từ 18/5 tới, người dân chú ý
Từ 18/5, vi phạm trong đăng ký khai sinh có thể bị phạt đến 5 triệu đồng. -
Thông tin quan trọng về giấy khai sinh, giấy đăng ký kết hôn..., người dân cả nước cần nắm rõ
Theo Quyết định mới của Bộ Tư pháp, các dữ liệu về Giấy khai sinh, Giấy chứng nhận kết hôn... trong Cơ sở dữ liệu hộ tịch điện tử có đủ điều kiện để khai thác, sử dụng thay thế bản giấy khi làm thủ tục hành chính. -
Hà Nội cấm cán bộ 'đòi' giấy đăng ký kết hôn khi công dân làm khai sinh cho trẻ em
"Khi tiếp nhận yêu cầu đăng ký khai sinh không được yêu cầu xuất trình Giấy chứng nhận kết hôn của cha, mẹ trẻ em. Khi tiếp nhận yêu cầu đăng ký kết hôn không yêu cầu nộp Giấy xác nhận tình trạng hôn nhân, Trích lục ghi chú ly hôn". -
Bộ Tư pháp thông tin về việc nữ sinh lớp 12 ở Hà Nội bị thu hồi giấy khai sinh
Lãnh đạo Cục Hộ tịch, quốc tịch, chứng thực (Bộ Tư pháp) cho biết, đơn vị đã có nhiều công văn trả lời cho đương sự về việc cháu T. H. N. phải làm thủ tục, hồ sơ xin nhập quốc tịch Việt Nam theo đúng chức năng, thẩm quyền. -
Nam sinh ở Hà Nội bị thu hồi giấy khai sinh: Con buồn chán, mất tự tin, mẹ cảm thấy có lỗi
Nam sinh N., người vừa bị thu hồi, hủy bỏ giấy khai sinh đang chuẩn bị bước vào lớp 12. -
Tin nổi bật kenh 14
-
Bố mẹ nên đưa con đến ngay trụ sở công an làm điều này nếu không muốn cầm theo giấy khai sinh đi khắp nơi
Sau khi làm Thẻ căn cước, trẻ em sẽ được sử dụng thay cho giấy khai sinh, bảo hiểm y tế... mà không phải xuất trình nhiều loại giấy tờ. -
21 năm trước mẹ làm khai sinh nhầm tên, con trai lớn lên không giận mà còn thấy biết ơn
Chính vì sự cố năm xưa mà chàng trai ở TP.HCM đã lớn lên với cái tên độc nhất vô nhị. -
Lý do chưa được dùng giấy khai sinh điện tử đi máy bay
Cục Hàng không khẳng định, quy định hiện hành chưa cho phép sử dụng giấy khai sinh điện tử để thay bản giấy dùng trong giao dịch dân sự. Do vậy, khách chưa được phép sử dụng giấy khai sinh điện tử khi đi máy bay nội địa. -
Những loại giấy tờ quan trọng không cần mang khi đi làm thủ tục hành chính
Hiện nay, các ứng dụng do cơ quan nhà nước phát triển đã tích hợp nhiều loại giấy tờ quan trọng của công dân. Chính vì thế, một số loại giấy tờ quan trọng đã không cần mang theo khi đi làm các thủ tục hành chính.